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RISALA YA MWENYEKITI WA MTANDAO WA TAIFA WA
WANAWAKE WANAOISHI NA VIRUSI VYA UKIMWI NA UKIMWI
(NETWO+) - MPENDWA ABINERY CHIHIMBA KATIKA TUKIO LA
KUWASHA MISHUMAA ILT KUWAKUMBUKA WANAWAKE
WALIOISHI NA VIRUSI VYA UKIMWI NA KISHA WAKAFARIKI
KWA UKIMWI, IKIWA NI SEHEMU YA MAADHIMISHO YA MIAKA
10 YA AZIMIO LA BEITING NA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI
2005:

UKUMBI: KARIMJEE.
MGENL RASMI: WAZIRI MKUU MH. FREDRICK T. SUMAYE

(Mbunge)

Mhe. Frederick.T. Sumaye Waziri mkuu wa Jamhuri ya muungano wa
Tanzania

Mheshimiwa Dr, Asha Rose Migiro Waziri wa wizara ya Maendeleo ya
Jjamii, jinsia na watoto

Waheshimiwa mawaziri na naibu waziri
Mhe Muwakilishi wa mkuu wa mkoa wa Dar es salaam.
Waheshimiwa wabunge.

Waheshimiwa mabalozi na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa na
kitaifa.

Waheshimiwa viongozi wa dini mliopo hapa.

Wageni waalikwa mabibi na mabwana .

Mheshimiwa waziri mkuu kabla ya yote napenda kuchukua nafasi hii
kukushuru kwa kukubali kuwa mgeni Rasmi katika shughuli hii ya kuwasha
mishumaa ili  kuwakumbuka wanawake wote  walioishi na Virusi vya
UKIMWI na kisha wakafariki kwa UKIMWI.




Mheshimiwa Waziri Mkuu, Naomba uniruhusu nitoe shukrani kwako kwa
niaba ya wanachama wa NETWO plus, na kwa niaba ya watu wanaoishi na
virusi vya UKIMWLI na UKIMWT kwa kukubali kwako kuhudhuria hafla hii.

Mheshimiwa tunaelewa majukumu yako ni mengi kwenye ujenzi wa taifa,
lakini umechukua muda wako kujumuika nasi, hatua hiyo inaonyesha upendo,
huruma na heshima uliokuwa nayo juu yetu sisi tunaoishi na virusi vya
UKIMWI. '

Mheshimiwa Mgeni rasmi, NETWO ni mtandao wa Taifa wa wanawake na
wanaoishi na virusi vya UKIMWI na UKIMWI, Tanzania. Mtando huu
ulianzishwa mwaka 2002 kwa ushirikiano wa wanawake wanaoishi na virusi
vva UKIMWI kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania walipokuwa
wakihudhuria mafunzo yaliyoandaliwa na Chama cha Wanawake wanaoishi
na virusi vya UKIMWI na UKIMWI Tanzania kwa ushirikiano na UNICEF
Tanzania, Mafunzo hayo ya kuwajengea uwezo wanawake wanaoishi na
Virusi vya UKIMWI na UKIMWI, yaliendeshwa na Mabalozi wa mtandao
wa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI barani Africa (NAP+
Ambassadors of Hope) ambao nao pia wanaishi na virusi vya UKIMWI,
NAP+ ni wahimili wakubwa wa mpango huo wa Mabalozi wa matumaini
barani Afrika.

Kazi kubwa ya mabalozi wa matumaini ni kutoa mafunzo kwa wanaoishi na
virusi vya UKIMWI na UKIMWI barani Afrika katika eneo la namna ya
kuwa wazi (going public) kuhusu hali yao ya kuishi na VVU. Pia kuwawezesha
kuunda vikundi ili waweze kuhesabika na kusaidiwa hasa na serikali zao
pindi ipatikanapo misaada. Kazi nyingine ni kuielezea hali halisi ya kuishi na
VVU na UKIMWI katika uso wa dunia.

Mhe. Waziri Mkuu, Madhumuni ya NETWO+ ni kutoa mafunzo kwa
wanawake wanaoishi na wa Virusi vya UKIMWI, kupeana habari za
mabadiliko mbalimbali yanayotokea duniani kote kuhusiana na janga zima la
UKIMWI.

Mheshimiwa Waziri Mkuu, leo tumejumuika hapa kwenye shughuli hii ya
kuwasha mishumaa kwa sababu zifuatazo:

1. Kuwakumbuka wanawake ambao walikuwa ni ndugu, jamaa, marafiki
na wapendwa wetu, walioishi na VWU na kisha wakafariki kwa
UKIMWI.

2. Kumwomba Mwenyezi Mungu aendelee kutulea ili tuweze kuhimili

misukosuko inayotokana na UKIMWLI.

Kuonyesha ishara ya upendo baina yetu.

Mwangaza wa mishumaa uwe dalili ya matumaini kuwa tunaweza
kumshinda adui UKIMWTI.
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5. Kujenga mshikamano wa taifa kwenye vita dhidi ya UKIMWLI.

6. Kutoa kiapo kuwa tutailinda na kuitekeleza sera ya taifa ya
kudhibiti UKIMWI.

7. Kufurahia maisha.

Mheshimiwa Waziri Mkuu, nasema kufurahia maisha kwa sababu wakati wa
majonzi umekwisha, sasa tunataka kusonga mbele kwa kasi mpya yenye
mwelekeo mpya.

Hatukatai kuwa  UKIMWTI umelirudisha na unaendelea kulirudisha taifa
letu nyuma lakini wakati wa malalamishi umepitwa, sasa tunalihitaji
mwelekeo mwingine - tunasema “tunataka kuishi kwa matumaini®, kuishi
kwa matumaini kunamaanisha tuondokane na kukata tamaa, kugombana
wenyewe kwa wenyewe na kulaumiana, badala yake, tujumuishe nguvu zetu
zote kumshinda huyu adui.

Mhe. Waziri Mkuu, mambo mengi yamesemwa na mengi yanaendelea
kusemwa kuwa sisi tunaoishi na virusi vya UKIMWI hatuna umoja wala
upendo baina yetu. Kwa kiasi kikubwa, hiyo ni sahihi lakini naomba jamii
ielewe kuwa sisi tunaoishi na virusi vya UKIMWI tunakabiliana sio tu na
ugonjwa wenyewe unaoleta homa, maumivu na magonjwa tegemezi
mengineyo. Sio tu tunaishi na hofu kuwa kinga zetu zinaweza kupungua
hadi kufikia umauti wetu, lakini pia tunaishi kwenye jamii ambayo baadhi
yao wanakataa kuwa na huruma kwa watu walicambukizwa virusi vya
UKIMWI.

Hebu fikiria Mheshimiwa, mizigo funayobeba - kunyooshewa vidole,
unyanyapaa, ubaguzi, kuachishwa ajira inapogundulika tumeambukizwa
virusi vya  UKIMWLI.

Sisi tumekubali jukumu hilo na tunaamini taifa limepiga hatua kubwa kwa
vile tunaoishi na virusi vya UKIMWI tumevunja UKIMYA, na tumejitokeza
hadharani kwa uwazi.

Kuwa wazi ni muhimu kwa sababu mbili -~ kupunguza kasi ya maambukizi, na
kupata msoada kwa watu na familia zilizoathirika na UKIMWI.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni *"UKIMWTI una sura ya mwanamke”, mwanamke
huyo ni sisi wanachama wa NETWO plus, mwanamke huyo ni yule mama
aliopo nyumbani anaishi kwa uaminifu, kumbe mumewe ameleta UKIMWI
ndani ya familia, mwanamke huyo ni yule msichana anaetafuta riziki ya
halali ofisini na bosi anamwambia “lazima ufanye ngono na mimi, au utakosa
ajira”, mwanamke huyo ni bibi alieachiwa wajukuu kulea ambao wazazi wao




wamefariki kutokana na UKIMWI, mwanamke huyo ni yule mjane
anaedhulumiwa mirathi yake na ya watoto wake na ndugu wa marehemu
mumewe aliefariki kwa UKIMWI, mwanamke huyo ni yule muuguzi
anaetunza mgonjwa wa UKIMWI bila hata ya kupatiwa mafunzo au
vitendea kazi, mwanamke huyo ni yule binti anaekeketwa, mwanamke huyo
ni yule mama anaeletewa mitala na hathubutu kulalamika, mwanamke huyo
ni yule binti aliebakwa, mwanamke ni yule anaekosa dawa za kupambana na
virusi vya UKIMWI (ARV) kwa kuambiwa mwanaume ndiyo mtunzaji wa
familia, acha yeye mwanaume apewe dawa za ARV kwanza. Lakini naomba
nikumbushe kwamba “mwanamke ni nguzo ya maendeleo, Mpe nafasi.”

Sasa Mheshimiwa hebu angalia mtu anayeishi na virusi vya UKIMWI
anapokuwa mwanamke. Huo mzigo tunaoubeba sisi wanawake tunaoishi na
virusi vya UKIMWI unakuwa maradufu.

Tunabeba adha na misikusuko ya kuumwa, tunaitwa wazinzi, wajaa dhambi,
tunaambiwa tumeua waume zetu kwa kupeleka UKIMWI kwenye familia,
tunabaki na ulezi wa watoto yatima, tunakosa haki zetu kwenye mirathi.

Kwa ufupi Mheshimiwa, unapokuwa mwanamke, hadhi yako kwenye jamii
inakuwa duni. Unapokuwa mwanamke anaeishi na virusi vya UKIMWI, hadhi
inazidi kuporomoka, hata kufikia wengine kuchanganyikiwa. Sababu hizi
zimetulazimisha Kuunda Mtandao wa NETWO plus.

Tlituchukua muda kabla hatujajisajili kwa vile hatukua na pesa za gharama
ya kusajili lakini hatimaye baada ya kuchangishana wenyewe tuliweza
kupata hati ya usajili, Asante Mwenyezi Mungu. Tatizo kubwa tulilobakiwa
nalo ni ukosefu wa vifaa vya ofisi na ofisi ya kudumu, kwani tunatumia kwa
muda ofisi ya Vijana Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI na UKIMWTI iliyopo
Magomeni karibu na ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, pia ukosefu wa
rasilimali ya kuendeleza mipango tuliyojiwekea ikiwemo, mafunzo
mbalimbali kama ya ufahamu wa matibabu (treatment literacy), uongozi
(katika mtizamo kwamba vikundi vyetu tumeunda kwa sababu ya kuwa na
VVU na sio kwa sifa ya ujuzi).

DIRA yetu ni kuhakikisha kuwa wanawake wanaoishi na virusi vya
UKIMWI na UKIMWI tunapata heshima, utu na haki zetu kama
tunavyostahili.

Mara kadha Mheshimiwa umekuwa ukisema "Taifa halitaweza kushinda vita
dhidi ya UKIMWTI bila ya mchango wa watu wanaoishi na virusi vya
UKIMWI." Tamko lako Mheshimiwa limeleta faraja kwetu kuwa umuhimu
wetu kwenye jamii unatambuliwa.




Mhe. Waziri Mkuu, tunayo mengi ya kuongea na jamii pamoja nawe, hasa
ukizingatia kuwa katika historia ya zaidi ya miaka 21 toka VVU na
UKIMWI kuingia Tanzania, leo ni mara ya kwanza kwa sisi wanawake
tunaoishi na VWU na UKIMWTI kwa pamoja kukutana nawe na sisi kukutana
pamoja na kujadili mambo muhimu yanayotuhusu kama tulivyofanya leo
kuanzia asubuhi hadi jioni katika kongamano la siku moja. Hapa napenda
kuchukua nafasi hii kuishukuru Wizara ya Maendeleo ya jamii, Jinsia na
watoto kwa kutushirikisha na kutusaidia sisi wanawake tunaoishi na VVU na
UKIMWI kutoka mikoa mbalimbali hadi tukaweza kukutana katika
maadhimisho haya.

Asanteni kwa kunisikiliza.




